వేసవిలో సుగంధి పాలు తాగితే ఆ మజానే వేరు!

ఈ వేసవిలో రోజురోజుకీ పెరుగుతున్న ఉష్ణోగ్రతలతో అధిక దాహం, నీరసపడటం జరుగుతుంది. దీన్నుంచి తప్పించుకోవాలంటే శరీరానికి చలవ చేసే పానీయాలు అందించాలి. అయితే అవి సహజసిద్ధమైనవిగా ఉండాలి. అప్పుడే అధిక ఉష్ణోగ్రతల బారిన పడకుండా ఉంటాం.ఎండాకాలంలో మనం తీసుకునే ఆహారంతోపాటు పానీయాలు కూడా చలవ చేసేలా ఉండాలి. అప్పుడే మన శరీరం డీహైడ్రేషన్‌కు గురి కాకుండా ఉంటుంది. సాధారణంగా ఈ సీజన్‌లో ఆకలి, జీర్ణశక్తి, బలం తగ్గుతాయి. వీటిని సరైన స్థాయిలో ఉంచేవి కేవలం మనం తీసుకునే ఆహారం, పానీయాలే. ఆహారంలో కారం, మసాలాలు తగ్గించాలి. చలవ చేసే పానీయాలను ఇంట్లోనే చేసుకుంటే ఆరోగ్యంతోపాటు ఈ వేసవిని ఆహ్లాదంగా గడపొచ్చు.
* సుగంధిపాలతో
సుగంధి పాల లేదా శారిబ అనే మూలిక మార్కెట్లో లభ్యమవుతుంది. దాన్ని చిన్నముక్కలుగా చేసి మంచి నీటితో శుభ్రపరచాలి. పావుకిలో సుగంధిపాలకి రెండు లీటర్ల నీటిని కలిపి ఎనిమిది గంటలపాటు నాననివ్వాలి. తరువాత నాలుగోవంతు నీరు మిగిలేలా సన్నటి మంటపై కాచి, వడకట్టాలి. దీనికి అరకిలో పంచదార కలిపి పాకం చిక్కబడే వరకు కాచి, చల్లార్చి సీసాలో పోసి భద్రపరచాలి. ఒక భాగం సిరప్‌కి మూడు నుంచి నాలుగు వంతుల చల్లటి నీరు కలిపి తాగాలి.
* మజ్జిగతో
ీర్ణశక్తిని పెంచి, శరీరానికి చలవ చేసే గుణాలు మజ్జిగలో ఉన్నాయి. పలచగా చేసిన మజ్జిగను కుండలో పోసి ఉంచాలి. దాహమైతే గ్లాసు మజ్జిగలో చెంచాడు నిమ్మరసం, చిటికెడు ఉప్పు, ఛాట్‌ మసాలా కలిపి తాగాలి. తక్షణ శక్తితోపాటు అతిసారానికి దూరంగా ఉంచుతుంది.
* పుచ్చకాయ ముక్కలతో
పుచ్చకాయ ముక్కలను రసం తీసి వడకట్టుకోవాలి.అందులో కొంచెం ఛాట్‌మసాలా, చిటికెడు నల్ల ఉప్పు కలిపి తాగితే చలవ చేస్తుంది. డీహైడ్రేషన్‌ బారిన పడకుండా రక్షిస్తుంది. మూత్ర పిండాల్లో రాళ్ల సమస్య ఉన్నవారికి ఇది ఔషధంలా పనిచేసి, సమస్యను అదుపులో ఉంచుతుంది.
* పెరుగుతో
కప్పు పెరుగుని బాగా చిలికి, మూడు కప్పుల నీటిని కలపాలి. దీన్ని కుండలో పోసి సహజంగా చల్లబడనివ్వాలి. ఒక గులాబీ పువ్వు రేకులని శుభ్రంగా కడిగి ముద్దలా చేసి, గ్లాసు మజ్జిగకు కలపాలి. ఇందులో పావు చెంచా యాలకుల పొడి, చెంచా పంచదార వేసి కలిపి తాగాలి. దీనిని అందరూ తాగొచ్చు. చలవ చేస్తుంది. జీర్ణశక్తి పెరిగి అతిసారం తగ్గుతుంది.
* పుదీనా లేదా కొత్తిమీరతో
కప్పు పెరుగుకి మూడు కప్పుల నీటిని కలిపి బాగా చిలికి కుండలో పోసి చల్లబడ నివ్వాలి. గ్లాసు మజ్జిగలో పావు చెంచా జీలకర్రపొడి, చెంచా పుదీనా లేదా కొత్తిమీర రసం, కొద్దిగా నల్ల ఉప్పు వేసి కలిపి తాగితే జీర్ణశక్తిని పెంచుతుంది.
* చింతపండు రసంతో
చెంచా చింతపండు రసానికి కుండలో చల్లబడిన గ్లాసు నీటిని కలపాలి. ఇందులో అరచెంచాడు జీలకర్ర పొడి, చెంచాడు పుదీనా రసం, కొద్దిగా నల్ల ఉప్పు కలిపి తాగితే తక్షణ శక్తినిస్తుంది.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com