టపాసులను బాంబులనుకున్న గ్రీస్

గ్రీస్‌ జైలులో 14 నెలలు గడిపిన ఐదుగురు భారతీయులు ఎట్టకేలకు ఆదివారం ఉదయం స్వదేశానికి చేరుకున్నారు. సింగ్‌, గగన్‌ దీప్‌, రోతాస్‌ కుమార్‌, జైదీప్‌ థాకూర్‌, సతీశ్‌ పాటిల్‌..ఈ ఐదుగురూ ఒక కార్గో నౌకలో పనిచేసేందుకు స్వదేశం విడిచి వెళ్లారు. అనంతరం టర్కీ నుంచి జిబౌటీ సరకు రవాణా నౌకలో టపాసులు తయారు చేసేందుకు అవసరమైన ముడిసరుకును తరలిస్తున్నారు. ఈ క్రమంలో నౌకలో సాంకేతిక లోపం తలెత్తింది. దానిని సరిచేయించేందుకు నౌకను గ్రీసు తీరం వైపు మళ్లించారు. అప్పుడే వారిని గ్రీస్‌ కోస్టుగార్డులు అదుపులోకి తీసుకుని, నౌకను స్వాధీనం చేసుకున్నారు. నౌకలో పేలుడు పదార్థాలతో దేశానికి అతి సమీపంలోకి వచ్చేందుకు ప్రయత్నించారని వారిపై అభియోగం మోపారు. విషయం తెలుసుకున్న భారత దౌత్య కార్యాలయ అధికారులు, స్థానిక అధికారులతో సంప్రదింపులు జరిపారు. కోర్టులో జరిగిన ప్రతి విచారణకు ఐదుగురికి మద్ధతుగా వాదనలు వినిపించారు. నౌకకు అన్ని అనుమతులు ఉన్నా, అవి పేలుడు పదార్ధాలు కాకున్నా నౌకతో సహా సిబ్బందిని అదుపులోకి తీసుకున్నారని అక్కడి న్యాయస్థానంలో వాదనలు వినిపించారు. నౌకకు ఉన్న అన్ని అనుమతులు పరిశీలించి, ఆ సామాగ్రిని న్యాయబద్ధంగానే తరలిస్తున్నట్లు నిర్ధారణకు వచ్చిన న్యాయస్థానం వారిని విడుదల చేసింది. అయితే అప్పటికే వారిని జైలులో ఉంచి 14 నెలలు గడచిపోయాయి. విడుదల అనంతరం వారు ఆదివారం ఉదయం స్వదేశానికి చేరుకున్నారు. వారి విడుదలకు సహకరించిన అందరికీ కృతజ్ఞతలు తెలియజేశారు. వీరిని జైలులో పెట్టినప్పుడు పాకిస్థాన్‌ దేశస్థులతో పాటు ఉంచినట్లు వారు తెలిపారు. ‘భారత్‌, పాక్‌లకు చెందిన మేము వేరొక దేశంలో జైలులో కలిసి ఉన్నాం. మేము స్వదేశానికి తిరిగి వెళ్లగలమా అని ఆత్మస్థైర్యాన్ని కోల్పోయిన తరుణంలో వారే మాకు మనోధైర్యాన్ని ఇచ్చార’ని వారిలో ఒకరు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)