మధుమేహ పుండ్లను నిర్లక్ష్యం చేయవద్దు

మధుమేహం ఒళ్లంతా కబళిస్తుంది. ఇది నియంత్రణలో లేకపోతే కళ్ల నుంచి కాళ్ల వరకూ అన్ని అవయవాలను దెబ్బతీస్తుంది. ముఖ్యంగా రక్తనాళాలు, నాడులను దెబ్బతీసి రకరకాల సమస్యలను తెచ్చిపెడుతుంది. వీటిల్లో ప్రముఖంగా చెప్పుకోవాల్సింది పాదాల మీద ఏర్పడే పుండ్ల గురించి. ఇవి ముందు చిన్న మచ్చలా, గుల్లలా మొదలై.. చివరికి పుండుగా మారి ఎంతకీ మానకుండా దీర్ఘకాలం వేధిస్తుంటాయి. వీటి మూలంగా కాళ్లు పోగొట్టుకుంటున్నవారు ఎందరో. ఆసుపత్రుల్లో చేరుతున్న మధుమేహుల్లో సుమారు పావు వంతు మొండి పుండ్లతో సతమతమవుతున్నవారే! ఈ నేపథ్యంలో మధుమేహ పుండ్లపై సమగ్ర కథనం మీకోసం. మనల్ని కదిలించేవి, మున్ముందుకు నడిపించేవి పాదాలే. శరీర బరువునంతా తమ మీదేసుకొని మనల్ని మోస్తూ ఎక్కడికంటే అక్కడికి చేరవేస్తుంటాయి. అలాంటి పాదాలకు ఏ చిన్న సమస్య వచ్చినా ఇబ్బందే. అలాంటిది ఒకపట్టాన మానకుండా, దీర్ఘకాలం వేధిస్తూ వెంటాడే పుండు పడితే శరీరం మొత్తం కుదేలవుతుంది. ఇక అది ఇన్‌ఫెక్షన్‌కు దారితీసి.. కండరాలను తినేసి.. వేళ్లను, పాదాన్ని కుళ్లిపోయేలా చేస్తే? జీవితం నరకప్రాయంగా తయారవుతుంది. మధుమేహం సరిగ్గా ఇలాగే పాదాలను దెబ్బతీస్తోంది. రక్తాన్ని సరఫరా చేసే రక్తనాళాలను, నాడీ సంకేతాలు అందించే నాడులను తీవ్రంగా దెబ్బతీసి పద్మాల్లాంటి పాదాలకు తీపి చెదను పట్టిస్తోంది. మానని పుండ్లకు దారితీసి తీవ్రంగా వేధిస్తోంది. మధుమేహంతో బాధపడుతున్నవారిలో 25 శాతానికి పైగా మంది మొండి పుండ్లతో సతమతమవుతున్నారని అంచనా. వీరిలో సుమారు 15-25% మందిలో సమస్య తీవ్రమై చివరికి వేళ్లు, పాదాలు తొలగించే స్థితికి చేరుకుంటున్నారు కూడా. కొందిరికి మోకాలి కింది వరకు కాలు తొలగించాల్సిన పరిస్థితి తలెత్తుతుండటం విషాదం. పాదాలకు, చీలమండలకు తగిలే చిన్న చిన్న దెబ్బలు కూడా మధుమేహం మూలంగా పెద్దవిగా తయారై వేధిస్తుంటాయి. కొన్నిసార్లు రాళ్లు, మట్టి గడ్డల మీద పాదం పడినా చాలు. అవే పెద్ద పుండుగా మారిపోవచ్చు. సరైన చెప్పులు వేసుకోకపోవటం, చెప్పులు లేకుండా నడవటం, చెప్పుల్లోని మేకుల వంటివి గుచ్చుకోవటం, వేళ్ల గోళ్లు వెనక్కి తిరగటం వంటివీ పుండ్లకు దారితీయొచ్చు. దీనికి ప్రధాన కారణం రక్తనాళాలు, నాడులు దెబ్బతినటమే. మధుమేహానికి పొగ తాగటం, మద్యం అలవాటు కూడా తోడైతే రక్తనాళాలు, నాడులు దెబ్బతినే ముప్పు మరింత పెరుగుతుంది కూడా. అంటే ఎప్పుడో పదేళ్ల తర్వాత రావాల్సిన పాదాల సమస్యలు ఇప్పుడే మొదలు కావొచ్చు. అవి మరింత తీవ్రంగానూ ఉండొచ్చు. కాబట్టి మధుమేహ పుండ్ల విషయంలో నిర్లక్ష్యం అసలే పనికిరాదు. వీటిని ఆదిలోనే గుర్తించి, జాగ్రత్త పడటం ఎంతైనా అవసరం.

More News

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

*

Enable Google Transliteration.(To type in English, press Ctrl+g)

UCPL-TNILIVE

© 2018 TNILIVE. All rights reserved. Write to us with suggestions, comments and questions - editor.tnilive@gmail.com